Chia di sản thừa kế khi không có di chúc, con mất trước cha mẹ

Câu hỏi:

Thưa luật sư. Cha mẹ tôi có 3 người con, tôi là con trai út, trước tôi có 02 người anh trai nữa. Anh cả tôi (sinh năm 1958) đã mất vào năm 2010. Anh tôi có 02 người con, một trai và một gái. Năm 2016, mẹ tôi qua đời. Đầu năm 2018, bố tôi mất. Tài sản bố mẹ tôi để lại là ngôi nhà cấp 4 trên thửa đất 153m2 và 01 cái vườn cây liền kề 432m2. Tài sản trên đã có sổ đỏ và đứng tên cha mẹ tôi. Nay, cha mẹ tôi đều đã qua đời mà không để lại di chúc thì tài sản trên được phân chia thế nào? Xin cảm ơn luật sư!”

Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật Dân sự 2015 (BLDS)

Luật sư tư vấn:

     Chào bạn, đầu tiên xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của mình đến chuyên mục hỏi đáp của Công ty luật Đại Việt. Với những thông tin mà bạn đưa ra, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

     Căn cứ vào Bộ Luật Dân sự 2015 (BLDS), thì trường hợp của bạn sẽ rơi vào trường hợp thừa kế theo pháp luật.

       Điều 651 BLDS 2015 quy định về Người thừa kế theo pháp luật như sau:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

     Như vậy, theo quy định của BLDS 2015, thì di sản cha mẹ bạn để lại sẽ được để lại 03 anh em bạn thừa kế với những phần di sản bằng nhau.

     Thế nhưng do anh trai cả của bạn đã mất vào năm 2010 trước khi cả bố mẹ bạn qua đời và anh trai bạn có 02 người con nên theo quy định tại Điều 652 BLDS 2015 về Thừa kế thế vị: Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống”. Vậy nên, 02 người con của anh trai bạn sẽ được hưởng thừa kế thế vị đối với phần di sản mà lẽ ra anh trai bạn sẽ được hưởng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trong trường hợp quý khách hàng còn vướng mắc, chưa rõ, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng. 

Trân trọng./.