Thay đổi họ tên cho con sau ly khi hôn

Câu hỏi:

“Xin chào luật sư. Tôi mong luật sư giải đáp giúp tôi về việc thay đổi họ tên cho con sau khi ly hôn. Tôi và chồng đã ly hôn được 01 tháng nay. Chúng tôi có 1 đứa con chung 7 tuổi, hiện tại cháu vẫn mang họ của cha cháu. Thế nhưng từ trước đến nay, cha cháu ít khi quan tâm, chăm sóc cháu. Vậy nên, tôi muốn đổi họ cho cháu sang họ của tôi nhưng chồng cũ của tôi lại phản đối. Không biết tôi có thể tự mình đổi họ cho con mà không có sự đồng ý của cha cháu được không, thưa luật sư?

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ Luật Dân sự 2015 (BLDS);
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch.

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, đầu tiên xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của mình đến chuyên mục hỏi đáp của Công ty luật Đại Việt. Chúng tôi xin được tư vấn cho trường hợp của ban như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 28 BLDS 2015 về Quyền thay đổi họ thì:

“1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;”

Tuy nhiên , Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch thì “Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tui theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đi với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó“.

Như vậy, dù bạn và chồng bạn đã ly hôn, nhưng nếu bạn muốn thay đổi họ cho con thì phải có sự đồng ý của chồng bạn bằng văn bản.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trong trường hợp quý khách hàng còn vướng mắc, chưa rõ, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng. 

Trân trọng./.